ตราประทับงาช้างรูปนาคเกี้ยว
ตราประทับงาช้างรูปนาคเกี้ยว
วัสดุ : งาช้าง
แบบศิลปะ/อายุสมัย : ศิลปะรัตนโกสินทร์ อายุราวพุทธศตวรรษที่ ๒๔-๒๕ (๑๐๐-๒๐๐ ปีมาแล้ว)
ประวัติ : เดิมเป็นสมบัติของเจ้าผู้ครองนครน่าน ต่อมาเมื่อเจ้ามหาพรหมสุรธาดาเจ้าผู้ครองนครน่านองค์สุดท้ายถึงแก่พิราลัย เจ้านายบุตรหลานได้มอบให้เป็นสมบัติของจังหวัดพร้อมกับคุ้มหลวงเมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๖
ตราประทับทำมาจากงาช้าง หัวตราประทับกลึงเป็นวงกลม เจาะรูตรงกลาง ส่วนด้ามจับหรือส่วนยอดกลมมน ส่วนที่เป็นเครื่องหมายหรือบริเวณด้านหน้าสัมผัสของตราเป็นรูปวงกลม แกะสลักเป็นลวดลายเส้นนูนรูปพญานาคสองตัวเกี้ยวกระหวัดหันหน้าชนกัน บนฐานสิงห์ ล้อมรอบลายช่อกนกเปลวประกอบพื้นช่องไฟ
ตราประทับนี้ใช้เป็นตราสำหรับประทับบนใบบอกที่ส่งเข้ามาสยาม
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/77/%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%A7/1.jpg)
วัสดุ : งาช้าง
แบบศิลปะ/อายุสมัย : ศิลปะรัตนโกสินทร์ อายุราวพุทธศตวรรษที่ ๒๔-๒๕ (๑๐๐-๒๐๐ ปีมาแล้ว)
ประวัติ : เดิมเป็นสมบัติของเจ้าผู้ครองนครน่าน ต่อมาเมื่อเจ้ามหาพรหมสุรธาดาเจ้าผู้ครองนครน่านองค์สุดท้ายถึงแก่พิราลัย เจ้านายบุตรหลานได้มอบให้เป็นสมบัติของจังหวัดพร้อมกับคุ้มหลวงเมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๖
ตราประทับทำมาจากงาช้าง หัวตราประทับกลึงเป็นวงกลม เจาะรูตรงกลาง ส่วนด้ามจับหรือส่วนยอดกลมมน ส่วนที่เป็นเครื่องหมายหรือบริเวณด้านหน้าสัมผัสของตราเป็นรูปวงกลม แกะสลักเป็นลวดลายเส้นนูนรูปพญานาคสองตัวเกี้ยวกระหวัดหันหน้าชนกัน บนฐานสิงห์ ล้อมรอบลายช่อกนกเปลวประกอบพื้นช่องไฟ
ตราประทับนี้ใช้เป็นตราสำหรับประทับบนใบบอกที่ส่งเข้ามาสยาม
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/77/%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%A7/1.jpg)
(จำนวนผู้เข้าชม 247 ครั้ง)