๑๓ ตุลาคม ๒๕๖๕
๑๓ ตุลาคม ๒๕๖๕
วันคล้ายวันสวรรคต
พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร
.
สถิตกลางใจประชาราษฎร์
ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณตราบนิจนิรันดร์
.
พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร พร้อมด้วยสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎร ณ จังหวัดน่าน เป็นครั้งแรก เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑๖ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๐๑
.
เสด็จฯ ไปยังศาลากลางจังหวัดน่าน (ปัจจุบัน คือ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ น่าน) แล้วเสด็จฯ ขึ้นที่ประทับบนศาลากลางจังหวัดน่าน เสวยพระกระยาหารกลางวัน บริเวณท้องพระโรง
.
จากภาพด้านหลังโต๊ะเสวยจะเห็นแท่นแก้วหรือสัตภัณฑ์ ด้านหน้ามีงาช้างดำ ของคู่บ้านคู่เมืองจังหวัดน่าน ปัจจุบันจัดแสดง ณ อาคารหอคำ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติน่าน บริเวณท้องพระโรง
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/77/%E0%B9%91%E0%B9%93%20%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A1%20%E0%B9%92%E0%B9%95%E0%B9%96%E0%B9%95/1.jpg)
วันคล้ายวันสวรรคต
พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร
.
สถิตกลางใจประชาราษฎร์
ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณตราบนิจนิรันดร์
.
พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร พร้อมด้วยสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เสด็จพระราชดำเนินทรงเยี่ยมราษฎร ณ จังหวัดน่าน เป็นครั้งแรก เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑๖ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๐๑
.
เสด็จฯ ไปยังศาลากลางจังหวัดน่าน (ปัจจุบัน คือ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ น่าน) แล้วเสด็จฯ ขึ้นที่ประทับบนศาลากลางจังหวัดน่าน เสวยพระกระยาหารกลางวัน บริเวณท้องพระโรง
.
จากภาพด้านหลังโต๊ะเสวยจะเห็นแท่นแก้วหรือสัตภัณฑ์ ด้านหน้ามีงาช้างดำ ของคู่บ้านคู่เมืองจังหวัดน่าน ปัจจุบันจัดแสดง ณ อาคารหอคำ พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติน่าน บริเวณท้องพระโรง
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/77/%E0%B9%91%E0%B9%93%20%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A1%20%E0%B9%92%E0%B9%95%E0%B9%96%E0%B9%95/1.jpg)
(จำนวนผู้เข้าชม 187 ครั้ง)