แนะนำหนังสือเรื่อง ชาวอยุธยาที่เมืองสะกาย
แนะนำหนังสือเรื่อง ชาวอยุธยาที่เมืองสะกาย
พม่าเป็นประเทศที่มีอาณาเขตที่ติดต่อกับไทย และมีความสัมพันธ์กับไทยมาเป็นเวลายาวนานทั้งในทางประวัติศาสตร์ สังคม วัฒนธรรม เศรษฐกิจ และการเมือง ย้อนกลับไปเวลาทางประวัติศาสตร์พม่า เห็นได้ว่าสังคมพม่าเป็นสังคมหลากหลาย หรือสังคมพหุสังคม ไม่ต่างจากสังคมอื่นๆ ที่ประกอบด้วยเชื้อสายต่างๆ "ชาวอยุธยาที่เมืองสะกาย" เกิดจากการศึกษาค้นคว้าสองชิ้น คือ พม่าในความสัมพันธ์ทางศิลปวัฒนธรรมกับต่างประเทศ และ จิตรกรรมฝาผนังอุโบสถวัดมหาเตงดอจี ชาวอยุธยาที่เมืองสะกาย ได้เปิดประเด็นลักษณะพหุสังคมของพม่า นั่นคือความสัมพันธ์ทางสังคมและวัฒนธรรมที่เจริญงอกงามขึ้นผ่านทางการศึกสงคราม ซึ่งเป็นสิ่งที่พบเห็นได้ตลอดการเดินทางของประวัติศาสตร์ภูมิภาคจากสงครามระหว่างรัฐพุทธศาสนาเถรวาทด้วยกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คือการศึกษางานจิตรกรรมฝาผนังในอุโบสถวัดมหาเตงดอจี เมืองสะกาย ซึ่งแสดงถึงฝีมือช่างอยุธยาที่ฝากไว้ในดินแดนพม่าเพื่อเป็นพุทธบูชาของพุทธศาสนิกชนทั้งสองประเทศ
อ่านได้ที่ ห้องหนังสือทั่วไปสอง หอสมุดแห่งชาติรัชมังคลาภิเษกเชียงใหม่
แนะนำโดย จารุภา อินยะบุตร
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/39/%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%20%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2/1.jpg)
พม่าเป็นประเทศที่มีอาณาเขตที่ติดต่อกับไทย และมีความสัมพันธ์กับไทยมาเป็นเวลายาวนานทั้งในทางประวัติศาสตร์ สังคม วัฒนธรรม เศรษฐกิจ และการเมือง ย้อนกลับไปเวลาทางประวัติศาสตร์พม่า เห็นได้ว่าสังคมพม่าเป็นสังคมหลากหลาย หรือสังคมพหุสังคม ไม่ต่างจากสังคมอื่นๆ ที่ประกอบด้วยเชื้อสายต่างๆ "ชาวอยุธยาที่เมืองสะกาย" เกิดจากการศึกษาค้นคว้าสองชิ้น คือ พม่าในความสัมพันธ์ทางศิลปวัฒนธรรมกับต่างประเทศ และ จิตรกรรมฝาผนังอุโบสถวัดมหาเตงดอจี ชาวอยุธยาที่เมืองสะกาย ได้เปิดประเด็นลักษณะพหุสังคมของพม่า นั่นคือความสัมพันธ์ทางสังคมและวัฒนธรรมที่เจริญงอกงามขึ้นผ่านทางการศึกสงคราม ซึ่งเป็นสิ่งที่พบเห็นได้ตลอดการเดินทางของประวัติศาสตร์ภูมิภาคจากสงครามระหว่างรัฐพุทธศาสนาเถรวาทด้วยกัน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คือการศึกษางานจิตรกรรมฝาผนังในอุโบสถวัดมหาเตงดอจี เมืองสะกาย ซึ่งแสดงถึงฝีมือช่างอยุธยาที่ฝากไว้ในดินแดนพม่าเพื่อเป็นพุทธบูชาของพุทธศาสนิกชนทั้งสองประเทศ
อ่านได้ที่ ห้องหนังสือทั่วไปสอง หอสมุดแห่งชาติรัชมังคลาภิเษกเชียงใหม่
แนะนำโดย จารุภา อินยะบุตร
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/39/%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%20%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B8%98%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A2/1.jpg)
(จำนวนผู้เข้าชม 181 ครั้ง)