แนะนำหนังสือเรื่อง บ้าหาเบี้ย
แนะนำหนังสือเรื่อง บ้าหาเบี้ย
สมัยโบราณมีการใช้เปลือกหอย เบี้ย แทนเงินตราสำหรับการซื้อขาย ก่อนจะพัฒนามาเป็นโลหะ มนุษย์รู้จักใช้โลหะเป็นสื่อแลกเปลี่ยนสินค้า ต่อมาก็พยายามจะจัดรูปแบบโลหะให้เป็นลักษณะต่างๆ เพื่อความสะดวกในการใช้งาน จนไปจบลงที่ "เหรียญ" เหรียญกษาปณ์อาจกล่าวได้ว่าเป็นพัฒนาการขั้นสูงสุดของการใช้โลหะในการแลกเปลี่ยนสินค้า เฉพาะในประเทศไทย "บ้าหาเบี้ย" เป็นหนังสือบทความของอาจารย์ล้อม เพ็งแก้ว ซึ่งนำข้อมูลจากการค้นคว้า และตรวจสอบเกี่ยวกับประวัติแรกเริ่มของการใช้เหรียญในประวัติศาสตร์โลกแหล่งที่มา รูปภาพประกอบประเภทเงินตราต่างๆ ที่ใช้เป็นวัตถุในการซื้อขายในอดีต
อ่านได้ที่ หอสมุดแห่งชาติรัชมังคลาภิเษก เชียงใหม่
แนะนำโดย นางสาวจารุภา อินยะบุตร
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/39/%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%20%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2/1.jpg)
สมัยโบราณมีการใช้เปลือกหอย เบี้ย แทนเงินตราสำหรับการซื้อขาย ก่อนจะพัฒนามาเป็นโลหะ มนุษย์รู้จักใช้โลหะเป็นสื่อแลกเปลี่ยนสินค้า ต่อมาก็พยายามจะจัดรูปแบบโลหะให้เป็นลักษณะต่างๆ เพื่อความสะดวกในการใช้งาน จนไปจบลงที่ "เหรียญ" เหรียญกษาปณ์อาจกล่าวได้ว่าเป็นพัฒนาการขั้นสูงสุดของการใช้โลหะในการแลกเปลี่ยนสินค้า เฉพาะในประเทศไทย "บ้าหาเบี้ย" เป็นหนังสือบทความของอาจารย์ล้อม เพ็งแก้ว ซึ่งนำข้อมูลจากการค้นคว้า และตรวจสอบเกี่ยวกับประวัติแรกเริ่มของการใช้เหรียญในประวัติศาสตร์โลกแหล่งที่มา รูปภาพประกอบประเภทเงินตราต่างๆ ที่ใช้เป็นวัตถุในการซื้อขายในอดีต
อ่านได้ที่ หอสมุดแห่งชาติรัชมังคลาภิเษก เชียงใหม่
แนะนำโดย นางสาวจารุภา อินยะบุตร
![](https://finearts.go.th/uploads/tinymce/source/39/%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%20%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9A%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2/1.jpg)
(จำนวนผู้เข้าชม 193 ครั้ง)